Search
Saturday 3 December 2016
  • :
  • :

Thuốc tim mạch có ảnh hưởng đến tình dục?

Tôi mới đi khám và phát hiện ra bị tăng huyết áp. Bác sĩ cho uống một số thuốc. Xin hỏi, việc uống thuốc này có làm ảnh hưởng đến sinh hoạt vợ chồng hay không? (Đinh Văn Sỹ – Bắc Ninh)

Thuốc tim mạch có ảnh hưởng đến tình dục

Hoạt động tình dục của con người được điều khiển bởi nhiều hệ thống cơ quan, bao gồm hệ nội tiết, hệ thần kinh trung ương, thần kinh ngoại biên và hệ thống các mạch máu. Hệ thống mạch máu có ảnh hưởng rất lớn đến chức năng tình dục, do đó việc điều trị tăng huyết áp hoặc tình trạng xơ vữa động mạch có thể gây ra bất lực do làm giảm tưới máu cho mô cương của dương vật. Một số thuốc tim mạch gây ảnh hưởng đến hoạt động tình dục.

Thuốc hạ huyết áp: hầu hết các nhóm thuốc dùng trong điều trị tăng huyết áp đều có thể gây bất lực ở các mức độ khác nhau do có tác dụng trực tiếp trên hệ thống mạch máu và làm giảm áp lực máu tại cơ quan sinh dục.

Suy giảm khả năng tình dục do các thuốc lợi niệu tương đối ít gặp, chỉ khoảng 5% số người sử dụng. Các biểu hiện có thể gặp là bất lực, rối loạn khả năng phóng tinh và giảm hưng phấn. Mặc dù tất cả các nhóm lợi niệu đều có thể gây ra các biểu hiện này nhưng thường gặp nhất là với nhóm thiazide.

Các tác nhân huỷ giao cảm trung tâm như methyldopa, clonidine và guanfacine… gây suy giảm khả năng tình dục ở khoảng 20 – 80% số người sử dụng.

Nhóm các thuốc chẹn bêta giao cảm như metoprolol, nadolol, propranolol đều có nguy cơ gây ra các rối loạn chức năng tình dục do có tác dụng trực tiếp trên hệ mạch máu cũng như hệ thần kinh giao cảm, nguy cơ này tăng tỷ lệ thuận với liều dùng của thuốc. Các biểu hiện thường gặp, nhất là giảm ham muốn tình dục và rối loạn chức năng phóng tinh, riêng propranolol còn gây ra chứng cương dương vào buổi sáng.

Các thuốc tim mạch khác: Digoxin gây rối loạn chức năng cương và hội chứng vú to ở khoảng 1/3 số nam giới dùng thuốc, cơ chế có thể do thuốc làm giảm nồng độ testosterone và tăng nồng độ estrogen. Disopyramidole, một loại thuốc chống loạn nhịp tim cũng được ghi nhận có thể gây rối loạn chức năng cương. Ngoài các thuốc trên, các nhóm thuốc hạ mỡ máu statin và fibrate đều được chứng minh có thể gây giảm khả năng cương cũng như ham muốn tình dục ở nam giới.

Anh không nên quá lo lắng và nên đi khám để được bác sĩ tư vấn cụ thể. Chúc anh hạnh phúc!

Theo BS Nguyễn Trường
Sức khỏe & Đời sống